LET's Webboard

พูดคุย - แลกเปลี่ยนกับชาว Let's

โอ้ ไม่ได้เข้ามาดูนาน มีเทคนิคน่าสนใจเยอะเลยครับ
แต่เรื่องการดราฟฉากนี่สายคอมพ์ๆ น่าจะทำกันจนชินแล้วครับ55

โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยดราฟแบบเป๊ะๆ นะครับ ชอบวาดตามมากกว่ารุ็สึกมันจะได้อารมณ์กว่านิดหน่อยครับ แฮ่..

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

ครับ...หายหน้าไปนานเพราะช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีอะไรใหม่ๆมานำเสนอ แต่อุปกรณืทำเอง (DIY) ที่ผมจะแนะนำในวันนี้ผม
รับรองได้เลยว่าไอ้แผ่นส่องแสงสำหรับตัดเส้นนี่..ดีที่สุดในท้องตลาดแล้วครับ เทพกว่ากล่องไฟ-โต๊ะไฟแพงๆ แบบทิ้งกัน
ไม่เห็นฝุ่นเลยทีเดียว ... แต่ก่อนที่จะมาทำไอ่ตัวแผ่น LED ส่องแสงนี้ ต้องมาทำความเข้าใจถึงหลักการทำงานของมันก่อนครับ
เพราะไอ่แผ่นส่องแสงที่เป็นหัวใจหลักของโปรเจคนี้เราต้องไปหาซื้อมาเองจากแหล่งเฉพาะ และต้องมี แกะ-แงะ ตัด กันนิดหน่อย

...เอาง่ายๆเลยคือเราจะใช้ตัวแผ่นส่องแสง back light ของหน้าจอ LCD มาทำเป็นแผ่นส่องแสงตัดเส้นครับ .... ในชั้นนี้ผมขอ
นำเสนอข้อมูลเรื่องเทคโนโลยี่จอ LCD ก่อนนะครับ ส่วนประกอบของหน้าจอ LCD เป็นไปตามภาพล่าง

โดยหน้าจอผลึกเหลว หรือ LCD (liquid crystal diode) คือชั้น TFT ในภาพแต่ตัวผลึกเหลวไม่สามารถเปล่งแสงด้วยตัวมันเองได้
จึงต้องใช้แผ่นส่องแสง หรือที่เรียกว่า Back light ที่ส่องแสงด้วยหลอด LED หรือหลอดนีออนไอปรอทเป็นตัวส่องแสงผ่านตัวมัน
ให้เรามองเห็นเป็นสีสัน ซึ่งเจ้า back light นี้ประกอบไปด้วยชั้น light guideไปจนถึงแผ่น polarizer ก่อนถึงแผ่น TFT ตามภาพ
ซึ่งแผ่นพวกนี้จะทำหน้าที่กระจายแสงจากหลอดนีออน/LED ที่ส่องแสงเข้าด้านข้างแผ่นกระจกให้ส่องกระจายเต็มพื้นที่หน้าจอ
ตามภาพล่าง

Cradit
http://www.cnet.com/news/led-lcd-backlights-explained/

หลักการคือเราจะถอดเอาชุดแผ่นส่องแสง (แผ่น light guide และชุด แผ่น polarizer)ออกมาจากหน้าจอ LCD ที่พังแล้วของ notebook
หรือจอคอมมาใช้เป็นแผ่นส่องแสงตัดเส้นครับ โดยใช้แหล่งกำเนิดแสงเป็นไฟ LED แบบเส้นที่มีขายทั่วไปตาร้านแต่งรถครับ...
เมื่อเข้าใจหลักการแล้วก็มาเริ่มสร้างเจ้าตัวแผ่นส่องแสงกันเลย

- อุปกรณ์-แหล่งหาซื้อ-วิธีถอดชิ้นส่วน

1. แผ่น Light guide และแผ่น Polarizer ที่ถอดออกมาจากชุดจอ LCD วิธีการถอดจะพูดต่อทีหลังครับ
เราจะไปหาซื้อ (หรือขอเอาดื้อๆ)หน้าจอ LCD ที่พังแล้วมาจากร้านซ่อม คอม-โน๊ทบุค เค้าจะถอดจอที่
พังแล้วออกมากองทิ้งๆไว้หน้าตาประมาณนี้ครับ
ผมได้มาฟรีจาก notebook พัง ราคาขายไม่น่าเกิน 200 ครับ รึอาจขอเอาฟรีเลยก็ได้เพราะร้านเค้าไม่เอาอยู่แล้ว
ถ้าตัวจอ LCD มันพังไปแล้ว
2. LED ส่องแสงแบบเส้นแถบเล็ก ราคา 60-100 บาท ความยาวประมาณ 50 cm. เอาไว้ใช้ส่องแสงเข้าด้านข้างของแผ่น light guide
หาซื้อได้ที่ร้านขายพวกหลอดไฟ และร้านประดับยนต์ทั่วไป
3.สก๊อทเทปใส และกาวสองหน้า เอาไว้ติดพวกแผ่นต่างๆตามข้อ 1 เข้าด้วยกัน
4. แหล่งจ่ายไฟในที่นี้เป็น 12 v. สอบถามร้านดูครับว่าแถบ led ที่เราซื้อไปมันใช้ไฟกี่ volt และหาซื้อตัว power supply ให้ได้ตามนั้น
อย่าลืมเอา power supply ไปให้ร้านลองต่อกับหลอด led ของเราให้แน่ใจว่าใช้เข้ากันได้จริง ราคาซัพพลายไม่ควรเกิน 200 บาท
ขั้นตอนการทำงาน

1.ถอดแผ่น light guide (2) และชุดแผ่น polarize (1) ออกมาจากหน้าจอ LCD วิธีการถอดก็ประมาณนี้
https://www.youtube.com/watch?v=V0bGcmWRHUk
- ระวังให้มากถ้าจอ LCD ใช้หลอดนีออนไอปรอทในการส่องแสง ให้ค่อยๆถอดหลอดไฟออกมาอย่างระมัดระวังเพราะ
ในหลอดมันมีไอปรอทอยู่ซึ่งเป็นพิษร้ายแรง หน้าตาหลอดไฟและการถอดตามนี้
https://www.youtube.com/watch?v=DZbUzEnHDpk
เราจะไม่ใช้หลอด CCFL (หลอดไอปรอท) เป็นตัวให้แสงนะครับเพราะวงจรจุดหลอดมันแพง และต้องเล่นกับไฟแรงสูง
- แผ่นนำแสง (light guide) (2) เป็นแผ่นพลาสติกใสประกบด้านหลังด้วยแผ่นพลาสติกสะท้อนแสง ขอบด้านที่หนาที่สุดคือ
จุดที่ทำหน้าที่รับแสงเข้าสู่แผ่นนำแสง และตัวเลนส์สะท้อนเล็กๆในแผ่นพลาสติกจะเป็นตัวสะท้อนแสงจากด้านข้างเข้า
ด้านหน้าแผ่นพลาสติกครับ
- ชุดแผ่นโพลาไรท์ (1) ทำหน้าที่กระจายแสงจากแผ่นนำแสงให้สม่ำเสมอกัน
2. ใช้สก๊อทเทปใสและกาวสองหน้าติดชุดแผ่น polarize ซึ่งจะประกอบด้วยแผ่นพลาสติกหลายชั้นเข้าด้วยกัน
3. ใช้สก๊อทเทปใสและกาวสองหน้าติดแผ่น light guide และแผ่นสะท้องแสงสีขาวๆ (อยู่หลังสุดของจอ lcd)เข้าด้วยกัน

4. ใช้สก๊อตเทปใสยึดแถบหลอด LED เข้ากับขอบด้านส่องแสง (ขอบด้านที่หนาที่สุด) ของแผ่นนำแสง

5. ต่อแหล่งจ่ายเข้ากับแถบ led ดูขั้วให้ดีนะครับ ให้ร้านเค้าบอกว่าดูขั้ว +- ของแถบ LED ยังไงและต่อเข้าให้
ถูกกับขั้วของ power supply

6. ใช้กาวสองหน้าแปะชุด polarize เข้ากับชุด light guide และลองเปิดไฟเลยครับ แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยพร้อมใช้งาน

คุณสมบัติของมันเหนือกว่าโต๊ะไฟทุกอย่างครับไล่ตั้งแต่
- ถูกกว่า (300-400 บาท)
- บางและเบาแบบสุดๆ พกไปไหนมาไหนได้
- ไม่ร้อนมือเวลาใช้งานไปนานๆ
- แสงสว่างสม่ำเสมอตลอดแผ่นงาน
จะมีข้อเสียก็แค่แสงที่ออกจะไม่เข้มเท่าไหร่ แต่ก็แก้ได้โดยไปหาซื้อแถบ LED ที่ยาวๆ และแสงจ้าๆมาเป็นตัวส่องแสงครับ
แนะนำอย่างแรงให้ทำใช้เองครับ ส่วนที่ยากที่สุดคือการหาจอ LCD พัง ถ้าหามาได้ก็จบเกมแล้วครับ

attach files
  • ht_146.JPG, size: 25437 (downloaded: 1642470 time)

โอ้เจ๋งดีครับ ดูสะดวกสุดๆ ไปเลย
พวกจอ LCD เก่า น่าจะหาได้จากร้าน ซ่อมโน๊ตบุ๊คนะครับ

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

.........ครับ...หายหน้าไปนานมาก เพราะงานเข้าประกอบกับไม่ค่อยมีเทคนิคอะไรใหม่ๆมานำเสนอ ในที่นี้จะมาเก็บตก
ไม้บรรทัดช่วยตัดเส้นฉากหลังด้วย G-pen ครับ..
เป็นที่ทราบกันดีนะครับว่าอุปกรณ์ตัดเส้นการ์ตูนที่ให้เส้นคมที่สุด และตัดเส้นได้เร็วสุดคือ G-pen และด้วย G-pen
เราสามารถตัดเส้นได้ทั้งหน้าการ์ตูนโดยไม่ต้องใช้ปากกาแบบอื่นเสริมเลยก็ได้ แต่จะมีปัญหาตรงฉากหลังที่ต้องทาบ
ไม้บรรทัดตัดเส้น ถ้าไม่ระวังจะทำให้ท้องไม้บรรทัดไปครูดกับเส้นหมึกที่ยังไม่แห้งทำให้เกิดเส้นเลอะง่ายมาก
ไม้บรรทัดตัดเส้นใช้หลักง่ายๆครับ คือเอาหมุดปักกระดาษมาแปะไว้ใต้ท้องไม้บรรทัดเพื่อยกท้องไม้บรรทัด
ขึ้นให้พ้นเส้นหมึก ทำให้ตัดเส้นฉากหลังด้วย G-pen ได้ง่ายและเร็วขึ้นครับ
วิธีทำก็ตามนี้
1. ตัดแผ่นใสให้ใหญ่กว่าตัวไม้บรรทัดประมาณ 2 มม. แล้วแปะตัวแผ่นใสเข้ากับท้องไม้บรรทัด
ด้วยกาวสองหน้า ขอบแผ่นใสที่เลยออกมาจะใช้กันหมึกเลอะไม้บรรทัดครับ
(เลือกไม้บรรทัดสีใสตามสะดวก ในที่นี้ผมใช้ไม้สามเหลี่ยมเพื่อความคล่องตัว)
2. แปะหมุดปักกระดาษแบบหัวแบนที่โดนตัดเข็มออกจนสั้นแล้วเข้ากับแผ่นใสเพื่อใช้ยกท้อง
ไม้บรรทัดให้พ้นเส้นหมึก  แปะกี่จุดก็ได้ตามสะดวกครับ แค่นี้ก็เสร็จแล้ว

ตัวอย่างผลงานครับ ถ้าไม่ใช้ไอ่ตัวนี้มือสั่นๆอย่างผมต้องมีเส้นเลอะซักจุดสองจุดแล้ว 555

• ht_150.JPG, size: 68146 (downloaded: 1422180 time)

ช่วงนี้งานยุ่งเหมือนกันครับ เลยเพิ่งได้เข้ามาอ่าน

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าฉากหลังระยะไกลๆ ใช้เส้นระยะเดียว ใช้พวกปากกาหัวเล็กๆ ที่ไม่ใช่จีเพ็นน่าจะสะดวกกว่าครับ แฮ่..

ครับ...หายหน้าไปนานมากๆ
วันนี้มานำเสนออุปกรณ์ฝึกร่างภาพ-Draft ภาพ นั่นคือแผ่นใสผิวหยาบครับ มันคือแผ่นใสที่ผิวหยาบเป็นเม็ดทรายสามารถเขียนดินสอลงไป

และลบออกได้ด้วยยางลบแบบเดียวกับกระดานชนวน แผ่นใสผิวหยาบสามารถหาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องเขียนทั่วไป โดยมันจะอยู่่บนปกของพวกแฟ้มเอกสารครับ ให้ลองเอาดินสอขีดๆลบๆ
บนปกพวกนี้ดูว่าอันไหนเขียนติด-ลบง่ายที่สุด อันล่างนี้เป็นหนึ่งในยี่ห้อที่ใช้ดีครับ

วิธีใช้งานก็ตามนี้ครับ
1.ใช้กระดาษขาวรองหลังแผ่นใสขัด แล้วใช้ร่างภาพทดลอง (Study images) หรือร่างภาพแบบละเอียดแล้วเอากระดาษมาซ้อนด้านบนแผ่นใสแล้วใช้กล่องไฟฉายไปเพื่อตัดเส้นจริงเลยก็ได้ครับ
2.ใช้คราฟภาพจากจอคอมโดยตรง หรือจากภาพในหนังสืออื่นๆ ใช้ร่างภาพเพื่อศึกษา Anatomy ก็ได้ครับ
ตัวอย่างการใช้งานแผ่นใสหยาบร่างภาพ
1.ดราฟโครงร่างฉากจากจอคอม

2.ร่างละเอียด แล้วซ้อนกระดาษลงไปเพื่อตัดเส้นด้วยกล่องไฟ หรือจะ scan เข้าคอมไปปรับเส้นก่อนแล้ว print กลับออกมาเป็นเส้นสีเพื่อตัดเส้นก็ตามสะดวกครับ

ตัวอย่างงาน (แบบลวกๆ)
ก็...ในยุด eco แบบนี้ไอ่เจ้านี่ก็เป็นทางเลือกหนึ่งในการอนุรักกระดาษช่วยลดโลกร้อนได้อีกทางครับ 555

• ht_159.JPG, size: 59438 (downloaded: 1020528 time)

โอ้น่าลองครับ แผ่นใสวาดได้ลบได้

ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ

แนะนำโปรแกรมโพสหุ่นจำลองช่วยออกแบบฉาก-ท่าทางตัวละครครับ

มันคือโปรแกรม DesignDoll ครับ โปรแกรมนี้เล่นง่าย และเบากว่าโปรแกรมตัวเต็มอื่นๆแบบ

Posser เยอะครับ และยังฟรีอีกด้วย รายละเอียดตาม Link

http://terawell.net/terawell/

ถ้าจะเซฟไฟล์ไว้ และโหลด library อะไรมาต้องหาตัวเต็มมาลงนะครับ ยังไงโปรแกรมพวกนี้ก็ช่วยได้แค่ออกแบบนะครับ ถ้าจะวาดให้เนียนๆต้องศึกษา Anatomy จนบรรลุ

• ht_177.JPG, size: 84138 (downloaded: 823237 time)

โอ้ว เจ๋งครับ ขอบคุณคร้าบบบบ

ครับ... วันนี้มาแนะนำอุปกรณ์วาดภาพที่เพิ่งออกใหม่ครับ เอาใจคนชอบดินสอ มันคือ Pentel ORENZ 0.2 ครับ

ใส้ขนาดเล็กที่สุดในท้องตลาด มีความเข้มเดียวที่ HB ข้อดีคือใช้ตัดเส้นฉากหลังที่มีความซับซ้อนได้ง่ายและเร็วขึ้น แถมยังสามารถ ลบ-แก้ไขได้ครับ แน่นอนว่าอุปกรณ์ตัดเส้นฉากหลังที่ดีที่สุดคือ G-pen ไม่ก็ ปากกาเจล 0.28 หรือพวกปากกาปิกม่า แต่บางทีใช้ g-pen ก็หมึกเลอะง่าย ปากกาเจล กับปิกม่าก็ราคาสูง  ดินสอตัวนี้ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ ด้านล่างคือตัวอย่างงานครับ

ตัวละครยังใช้ g-PEN แต่ฉากหลังใช้ดินสอ 0.2 เทคนิคการตัดเส้นด้วยดินสอคือตัดเส้นโดยใช้กล่องไฟช่วยให้ได้เส้นที่สะอาด แล้วเอาเข้าคอมไปปรับเส้นให้เส้นดินสอเข้มขึ้นมาเกือบเท่าเส้นหมึก ในภาพนี้ตัวเส้นเอฟเฟกผมก็ไช้ดินสอ 0.2 ทั้งหมดนะครับ ใช้ดีกว่าดินสอ 0.3 ที่เคยใช้อยู่ก่อนหน้านี้เยอะเลยครับ  ก็....ลองหาซื้อมาใช้กันดูนะครับสำหรับคนรักดินสอ

โอ้ น่าสนใจครับ ไว้หามาลองนะครับผม แฮ่..

คครับ... มาลองจินตนาการดูว่าเราเป็นคนชอบการ์ตูนคนหนึ่ง แต่ค่อนข้างไร้ความสามารถด้านการวาด เรื่อง anatomy ไม่เอาไหน องค์ประกอบภาพ กับฉากหลังไม่ต้องพูดถึง มาดูกันว่าเทคโนโลยี่จะพาเราไปไกลได้ขนาดไหน  หลักการคือเราจะแคปหน้าจอโปรแกรมพวก poser มาใช้เป็นแบบร่างตัวละครครับ มาดูว่ามันจะไปได้ขนาดไหน 1.  ขั้นแรกก็ลงโปรแกรมพวกโมเดลช่วยโพส อาจเป็น poser หรือโปรแกรมด้านบน (design doll) ก็ได้ครับ ใช้ตัวหน้าจอโปรแกรมเป็นที่ทดลองมุมกล้อง และจัดท่าทางตัวละคร เมื่อได้มุมที่พอใจก็แคปหน้าจอด้วย skipping tool ใน window แล้วเซฟไฟล์ไปวางใน PS เพื่อจัดเป็นหน้าการ์ตูน 2. วางภาพลงใน PS แล้วทำการเปลี่ยนภาพให้เป็นลายเส้นล้วนโดยขั้นตอนตามนี้  http://photoshop-tutorials.wonderhowto.com/how-to/convert-photo-into-line-art-drawing-photoshop-160046/3.จัดการปริ้นภาพกลับออกมาเป็นเส้นสีเหลือง และทำการร่างต่อ-ตัดเส้นโดยใช้โครงร่างที่ปริ้นออกมาเป็นแกน  ผลที่ได้ก็ตามนั้นครับ พอใช้งานได้กับการ์ตูนบางแนว ถ้าคนวาดร่างอะไรไม่เป็นเลย ความสวยงามจะขึ้นกับโมเดลของโปรแกรมที่เราใช้ว่าปั้นโมเดลได้ดีขนาดไหน สรุปว่า ... เทคโนโลยี่พาเราไปได้ไกล แต่ยังไกลไม่สุดครับ ยังไงก็ต้องกลับมาทำความเข้าใจ anatomy จนทะลุ   หรือ....รอจนกว่าจะมีโปรแกรมปั้นโมเดลในฝันที่ ใช้ง่าย และปั้นโมเดลได้ตามใจ  ก็ลองไปประยุกต์ใช้กันดูนะครับ ถึงจะไม่สวยงามเท่างานคัสต้อมทั้งหมดแต่ก็ดีกว่าหุ่นก้างปลาล่ะครับ .......    อ่า... วิธีนี้ยังมีประโยชน์อีกอย่างตรงเอาไปใช้ช่วยวาด story board ได้ดีขึ้นครับสำหรับคนที่วาดรูปไม่เป็นเลย

แถมครับ ... เมืองนอกเค้าลุยกันไปแล้วครับด้วย Poser11

https://www.youtube.com/watch?v=Ql9OOKgeCII&index=12&list=PLynyD-7entJ3fM4CxVaHRWCC2lP9yJ-MS

โหดสุดๆ แบบว่าเรนเดอร์หน้าการ์ตูนกันในคอมเลยทีเดียว เดี๋ยวผมขอตัวไปศึกษาก่อนครับ แล้วจะมารีวิวให้ฟัง

ถ้าลุยจนบรรลุแล้วผมจะตั้ง how to ใหม่สำหรับคนวาดรูปไม่เก่งขึ้นอีกอันหนึ่งครับ มีเทคโนโลยี่อยู่ในมือก็ต้องใช้ให้คุ้ม

• ht_180.JPG, size: 67914 (downloaded: 741248 time)
  • ht_180.JPG, size: 58856 (downloaded: 740170 time)

ตัวอย่างงานที่ใช้โมเดลจาก Poser11 มาเป็นตัวอ้างอิง

ตัวโปรแกรมหนักกว่า Designdoll มาก และเล่นค่อนข้างยาก แต่ฟังชั่นเต็มทำโมเดล custom ของเราเองได้เลย

ถ้าเล่นให้คล่องน่าจะใช้ design ฉากได้ทุกแบบ เสียเวลาดัดโมเดลพอสมควร และยังไงก็ควรมีความรู้ anatomy ติดตัวไว้

พอสมควรครับ โดยส่วนตัวผมชอบ design doll มากกว่าครับ เล่นง่ายและเบากว่า ถึงจะ custom ได้ไม่เท่า poser

ก็ดูช่วยได้เยอะอยู่นะครับ แต่ยุคนี้ผมว่ามีวิธีที่อาจจะดูง่ายกว่า คือหาเพื่อนมาถ่ายรูปเอาเลยครับ555

แต่อาจต้องอแดปพวกสัดส่วนเครื่องแต่งกายให้ได้พอสมควรครับ

หลังจากหมึก Deleter เบอร์ 6 ที่เก่าเก็บมานานเริ่มฝืด ผมเลยต้องลุกขึ้นมาลองผสมหมึกดูอีกที

รอบนี้ลองสูตรใหม่ครับคือสูตรสีผสมอาหาร + หมึกจีน

สูตรก็คือ ผสมหมึกจีน Youth ประมาณ 10 ส่วน เข้ากับสีผสมอาหาร winner สีน้ำตาลแก่ 1-3 ส่วน ตามรูป

โดยทดลองผสมตัดเส้น และเพิ่มสัดส่วนสีผสมอาหารขึ้นเรื่อยๆจนตัดเส้นได้คล่องถนัดมือ (หมึก youth เพียว

จะแห้งง่ายและตัดเส้นฝืดเมื่อใช้ไปได้สักพัก)

ตัวอย่างงานลายเส้นก็ตามที่เห็นในรูปครับ ถ้าผสมสีผสมอาหารมากไปเส้นจะเริ่มแตก และสีจะไม่ดำสนิท

- ข้อดีของหมึกสูตรนี้คือตัดเส้นคล่องระดับหมึก Pilot เลยครับ แต่สามารถตัดเส้นในกระดาษได้เกือบทุกประเภทถ้าเลือกกระดาษดีๆ

งบก็ไม่สูง หมึกจีนขวดละ 35 บาท สีผสมอาหารก็ขวดละไม่เกิน 40 บาท สรุปว่าหมึกผสม 1 ขวดงบไม่เกิน 100 แน่นอนครับ

- ข้อเสียมีแน่นอนคือหมึกไม่กันน้ำ ต้องหาอะไรรองมือไว้ตลอดเวลาตัดเส้น และเส้นหมึกอาจเลือนง่ายถ้าสัมผัสแสงแดด

-- มีเทคนิค-ข้อสังเกตุเล็กน้อยเรื่องใช้กระดาษ A4 80-100 แกรม ทั่วๆไปในท้องตลาดในการตัดเส้นนั่นคือ.... จากการทดลอง

ดูกับกระดาษหลายๆยี่ห้อ กระดาษ A4 ประเภทผิวเรียบจะมีอยู่ด้านเดียวครับที่เรียบมันกว่าเพื่อน และตัดเส้นได้ดีกว่าอีกด้านมาก

เพราะไม่ซึมหมึกมาก เวลาซื้อกระดาษมาตัดเส้นหมึก ควรลองเอาหมึกสูตรนั้นๆ ตัดเส้นกับกระดาษทั้ง 2 ด้านครับ และจำไว้

ให้ดีว่าด้านไหนที่ตัดเส้นได้ดีที่สุด ..... งบน้อยๆก็ต้องมีจุกจิกแบบนี้ล่ะครับ

ตัวอย่างเส้นแบบชัดๆ

• ht_189.JPG, size: 72640 (downloaded: 652667 time)

ขอบคุณสำหรับเทคนิคนะครับผม ไว้ถ้ามีเวลาแล้วจะลองดูครับ แฮ่..

ขอบคุณสำหรับเทคนิคนะครับผม ไว้ถ้ามีเวลาแล้วจะลองดูครับ แฮ่..

หายหน้าไปนาาาน เพราะทำโอทีติดกันครึ่งเดือน ประกอบกับเริ่มหมดมุขแล้ว 555

วันนี้จะมาแนะนำหัวปากกา Wacom ทำเอง กรณีที่หัวปากกามันสึกจนใช้งานไม่ได้ครับ มีคนแนะนำไว้นานมากแล้วแต่ไม่ได้ลองใช้ซักที

วัสดุที่ใช้คือ.....ไม้จิ้มฟันครับ ตัดให้ได้ความยาวเท่ากับแท่งหัวปากกาเดิม เหลาให้ได้รูปที่ต้องการ และสอดเข้ารูได้พอดี แล้วใช้คีมคีบ

ยัดเข้าไป แค่นั้นเป็นอันจบครับ ง่ายมากๆ

ตัวอย่างการใช้งาน

ก็ลองเอาไปใช้กันนะครับ มีวิธีนี้อยู่ไม่ต้องกลัวเรื่องหัวปากกาทู่กันอีกแล้ว การรักษาหัวปากกาให้ได้รูปสำคัญนะครับ

หัวปากกาที่ผิดรูปจะทำให้ sensitivity มันลดลง และเกิดอาการแกว่งและความแม่นยำลดลงทำให้งานเสีย และเสียอารม

ได้ง่ายๆ

• ht_190.JPG, size: 67465 (downloaded: 470501 time)
  • ht_191.JPG, size: 51331 (downloaded: 470501 time)

ยอดเลยครับ ผมเองก็แอบสงสัยมานานละ ว่ามันทำแบบนี้ได้รึเปล่า5555

ครับ...หายไปนานสุดๆเพราะเริ่มหมดมุขแล้ว

วันนี้มาแนะนำไม้บรรทัด perpective อีกแบบที่เห็นมาจาก Youtube ครับ หลักการง่ายนิดเดียว

คือใช้สายยางยืดแบบที่ใช้กับขอบเสื้อผ้ายืด (มีขายในร้านอุปกรณ์ทั่วไป) มาโยงระหว่างจุด

ลับสายตา 2 จุด แล้วใช้ตัวกิ๊บหนีบกระดาษเป็นตัวยืดเล็งวาดเส้น perpective ตามนี้ครับ

ในที่นี้ผมใช้หมุดปักกระดาษยึดตัวแถบยางยืดกับแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดครับ ผลการลองใช้งานก็พบว่าเร็วขึ้นกว่ากระดานรุ่นเก่าที่เคยใช้

เยอะครับ แต่ยังพัฒนาได้อีกเยอะ ไว้ผมทำกระดานรองวาดรุ่นใหม่แล้วจะมาเล่าวิธีทำให้ฟังอีกรอบนะครับ

back to main