LET's Webboard

พูดคุย - แลกเปลี่ยนกับชาว Let's

6 ผลงานล่าสุดของคุณ AAG_th1ดูผลงานทั้งหมด »

เนื่องนึกชื่อหัวข้อให้ดูดีกว่านี้ไม่ออก จึงขอตั้งชื่อไปว่า "ณ สมรภูมิ" ไปพลางๆก่อน
ซึ่งหัวข้อจะเป็นห้องแสดงรูปที่เกี่ยวกับสงครามการต่อสู้
อาจจะเช่น ทหาร รวมถึงเครื่องจักรสงคราม เช่น รถถัง เรือรบ เครื่องบินรบ เป็นต้น

รูปแรกที่มาลงนี้วาดไว้นานแล้ว แต่เพิ่งลงสีเสร็จไปในวันที่ลงนี้
(ว่ากันตรงไม่ได้วาดรูปอะไรมา ๒-๓เดือนแล้วครับ)

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละมิใช่ผู้ที่จะตักตวงผลประโยชน์

น่าสนใจดีครับ รอติดตามต่อไปครับ

ว่าแต่ภาพนี้ออกจะเอียงไปทางขวาหน่อยนะครับ ลองกลับภาพดูจะเห็นครับผม

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

คราวหน้าเขียนรายละเอียดให้ครบด้วยนะครับ

http://thaicomic.com/home/forum/show-case/๑๐ปี-สารวัตรนักเรียนเด/

ส่วนเรื่องงาน ผมไม่ขอวิจารณ์ครับ เนื่องด้วยเหตุผลส่วนตัว

น่าสนใจดีครับ รอติดตามต่อไปครับ

ว่าแต่ภาพนี้ออกจะเอียงไปทางขวาหน่อยนะครับ ลองกลับภาพดูจะเห็นครับผม

ตัวละครยืนเอียงขวาอีกแล้วหรือครับ? ผมว่าผมต้องทำอะไรพลาดสักอย่างมาตลอดตั้งแต่เริ่มร่างภาพบนกระดาษ
แน่ๆเลยครับ

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละมิใช่ผู้ที่จะตักตวงผลประโยชน์

ไม่ได้วาดภาพแบบขาวดำลงโทนแบบคอมมิคมานานระยะหนึ่ง
เวลาผมวาดภาพที่เล่นมุมมองแปลกออกไปจากมุมพื้นฐาน ก็จะพบข้อผิดพลาดด้านกายวิภาคของตัวละครกับทัศนียภาพในภาพรวม
แต่เดียวนี้ดูเหมือนจะคุมการตีเส้นความเร็วได้ดีขึ้นกว่าที่ผ่านมาหน่อยครับ

attach files
  • X95-1.jpg, size: 131786 (downloaded: 3375645 time)

เส้นสปีด ให้มาร์คจุดก่อนแล้วค่อยตีจากจุกที่เรากำหนดจะทำให้คุมง่ายขึ้นเยอะครับผม

ส่วนท่าทาง ผมรู้สึกแปลกๆ กับช่วงคอที่โดนปืนบังพอสมควร

คงต้องสังเกตุดูเพิ่มเติมครับผม

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

เส้นสปีด ให้มาร์คจุดก่อนแล้วค่อยตีจากจุกที่เรากำหนดจะทำให้คุมง่ายขึ้นเยอะครับผม

ส่วนท่าทาง ผมรู้สึกแปลกๆ กับช่วงคอที่โดนปืนบังพอสมควร

คงต้องสังเกตุดูเพิ่มเติมครับผม

เส้นความเร็วนี่ผมวางจุดศูนย์กลางที่กลางตัวปืนแล้วลากเส้นออกมาเป็นรัศมีทรงกลมนะครับ

แต่จุดผิดพลาดของภาพก็อยู่ที่ช่วงคอตามที่ บก.son กล่าวนั่นละครับ

เพราะว่าผมวาดร่างตัวปืนก่อนแล้ววาดตัวละครทับอีกที เลยกำหนดโครงร่างตัวละครในส่วนที่ปืนทับผิดนะครับ

Tavor tar 21 นี่ครับ  ..หลังซื้อมาสลายม๊อบประมาณหมื่นกว่ากระบอกก็เงียบๆไป

ส่วนตัวผมว่า bull-pub อาจจะเหมาะกับสมรภูมิแถบนี้นะครับที่พื้นที่แคบ และป่ารก

ต้องอาศัยความคล่องตัว ..รึมันแพงเกินเลยไม่ใช้ต่อ

IWI X95 Micro Tavor ครับ เป็นปืนเล็กสั้นรุ่นใหม่ในตระกูล Tavor

Micro Tavor X95

ซึ่งปืนรุ่นนี้มีไปแล้วแจกจ่ายหลายหน่วยในไทยตั้งแต่ปี 2009-2010 แล้ว
เช่น ร.๒ รอ. และ ร.๒๑ รอ. พล.ร.๒ รอ.(หน่วยที่รับมอบรถเกราะ BTR-3E1) และทหารพรานบางหน่วยในภาคใต้ ของกองทัพบก
กองทัพเรือก็เห็นในส่วน กองพันรถถัง นาวิกโยธิน(เช่นพลประจำรถเกราะ BTR-3E1) และชุดตรวจค้นเรือ(VBSS) ประจำเรือหลวงต่างๆด้วย

ส่วนปืนเล็กยาว Tavor TAR-21 รุ่นมาตรฐานกองทัพบกสั่งมาหลายชุดเป็นหมื่นๆกระบอกต่อเนื่องมาหลายปี
ตอนนี้เข้าประจำการในหน่วยทหารราบกองทัพภาคที่๑ เช่น พล.๑ รอ., พล.ร.๒ รอ. และ พล.ร.๙ น่าจะครบแล้ว
อาจจะรวมถึงกองพันทหารม้ายานเกราะ หน่วยขึ้นตรง พล.ม.๒ รอ.ด้วย
ที่เหลือจะเริ่มทยอยเข้าประจำการต่อไปตามโครงการประกอบปืนในประเทศ
เพื่อแทนปืนรุ่นเก่าในกองทัพบกอย่างเช่น M16A1 และ HK33 ทั้งหมดครับ

ลองวาดใน Photoshop ครับ

ท่านที่เล่นเกมดูแล้วคงจะรู้ครับว่าใช้ภาพจากเกมอะไรเป็นแรงบันดาลใจในการวาดรูปนี้

ทีแปรงดูน่าสนใจดีครับ แต่สมดุลยังดูแปลกๆ ครับผม

เวลาวาดรูปใน Photoshop อย่างภาพล่าสุดข้างต้นนี้จะวาดเอาหัวแปรงลากเมาส์ไปสดๆโดยไม่ได้ร่างโครงเป็นแนวนะครับ

ซึ่งก็อย่างที่เห็นครับว่าถ้าจับพับครึ่งรูปมันจะไม่สมมาตรกันครับ

ขอลงเรื่องที่เกี่ยวกับกิจกรรมจากนิตยสารการ์ตูนไทยเพื่อนบ้านของ Let บ้างครับ

Thai Comic จัดกิจกรรม Mini Workshop เพื่อสร้างนักเขียนหน้าใหม่เป็นครั้งที่๔ แล้ว

ซึ่งใน TCM Mini Workshop4 สัปดาห์ที่๗ นั้นในอัลบั้มภาพกิจกรรมของ FB ของ Thai Comic เองผมเจอภาพชุดนี้ครับ

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.592152494183821.1073741866.108422475890161&type=1

มันคือปกหลังของการ์ตูนที่ผมพิมพ์เองเรื่องนี้ครับ

ผมสั่งพิมพ์เรื่องนี้ในช่วงปี ๒๕๕๓-๒๕๕๒ ๒เล่มจบภาค ครั้งละ ๑๒เล่มรวม ๒๔เล่ม

ซึ่งผมจำได้ว่าผมให้คุณฝ้าย(อัชฌา กลิ่นสุคนธ์) เจ้าของเรื่อง "ศาสตราอสูร" ซึ่งลงใน TCM ตอนนี้และเป็นวิทยากรใน Mini Workshop4 นี่ทั้งเล่ม๑ และเล่ม๒ ละครับ

ผมไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก Facebook นะครับ และเว็บบอร์ดของ TCM เองก็ใช่งานไม่ค่อยได้ดีแล้ว

ก็เลยมาต้องขอขอบคุณทาง TCM มา ณ ที่นี้ด้วยแล้วกันครับ ที่กรุณาเอาการ์ตูนผมไปเป็นตัวอย่างให้ผู้เข้าอมรมดู

(ว่า "อย่าวาดแบบนี้นะ"? ล้อเล่นครับ มีคนหยิบการ์ตูนผมมาอ่านก็ดีใจมากๆแล้วครับ)

ไม่แปลกครับที่มีคนพกงานการ์ตูนพี่เอกเข้าไปในงานอบรม เพราะคนเข้าอบรมก็เป็นสมาชิกเว็บบอร์ด TCM กันเยอะ ....เห็นด้วยครับว่าทางเล็ตน่าจะจัดกิจกรรมแบบนี้บ้าง แต่มาคิดดูอีกที บางทีกิจกรรมแนวๆนี้อาจไม่เหมาะกับแนวการ์ตูนของ let ก็ได้ เพราะ TCM เค้าเน้นการ์ตูนแนวตลาดที่เล็งลงเรื่องยาวได้ ในงานอบรมเค้าเลยสอนหลักการโดยรวมของการวาดการ์ตูนแนวมังงะเต็มขั้น ทั้งการแบ่งหน้า แต่งเรื่อง จัดมุมกล้อง.

แต่ผมว่าแนวการ์ตูนแบบ let ที่เน้นความเป็นตัวของตัวเองสูง จัดอบรมให้วาดภาพสวยขึ้น จัดกรอบการ์ตูนดูดีขึ้น อาจจะไม่ตอบโจทย์ของทางนี้ก็ได้

....จากประสพการผู้เข้าร่วมโครงการข้างต้นรุ่นที่ 1{#}

ปล. Call of duty Ghost  ผมว่าไม่ค่อยถึงเท่าใหร่ครับ เกมยิงสมัยนี้เค้าเน้นออนไลน์กันหมดแล้ว{#}

ไม่แปลกครับที่มีคนพกงานการ์ตูนพี่เอกเข้าไปในงานอบรม เพราะคนเข้าอบรมก็เป็นสมาชิกเว็บบอร์ด TCM กันเยอะ ....เห็นด้วยครับว่าทางเล็ตน่าจะจัดกิจกรรมแบบนี้บ้าง แต่มาคิดดูอีกที บางทีกิจกรรมแนวๆนี้อาจไม่เหมาะกับแนวการ์ตูนของ let ก็ได้ เพราะ TCM เค้าเน้นการ์ตูนแนวตลาดที่เล็งลงเรื่องยาวได้ ในงานอบรมเค้าเลยสอนหลักการโดยรวมของการวาดการ์ตูนแนวมังงะเต็มขั้น ทั้งการแบ่งหน้า แต่งเรื่อง จัดมุมกล้อง.

แต่ผมว่าแนวการ์ตูนแบบ let ที่เน้นความเป็นตัวของตัวเองสูง จัดอบรมให้วาดภาพสวยขึ้น จัดกรอบการ์ตูนดูดีขึ้น อาจจะไม่ตอบโจทย์ของทางนี้ก็ได้

....จากประสพการผู้เข้าร่วมโครงการข้างต้นรุ่นที่ 1{#}

ปล. Call of duty Ghost  ผมว่าไม่ค่อยถึงเท่าใหร่ครับ เกมยิงสมัยนี้เค้าเน้นออนไลน์กันหมดแล้ว{#}

LET'S ก็เคยจัดแคมป์สอนวาดรูปนะครับผม แต่เก็บตังค์แล้วสอนแบบจริงจังเต็มเหนี่ยวเลยครับ55 (เลยทำให้จัดได้นานๆ ทีอ่ะนะ..)

ว่าอยากจะจัดแบบชิวๆ บ้างเหมือนกัน ยังไงรอติดตามต่อไปครับ ไม่แน่ๆ

• CTOC-1.jpg, size: 111729 (downloaded: 3203206 time)

ผมยอมรับในเนื้อหางานของคุณเอกจริงๆครับ ตัวภาพเองก็เหมือนกัน มันดูมีเอกลักษณ์ที่ดี ไม่ต้องให้ใครมาบอก แค่เห็นงานแว๊บหนึ่งก็รู้ทันทีว่านี่งานของใคร และความน่าหลงไหลในงานของคุณเอกอยู่ที่เนื้อหาที่มีฐานข้อมูลที่แน่น และมุขเสียดสีที่ลึกซึ้งทีเดียว ถึงแม้ใครจะว่าคุณเอกวาดภาพไม่สวย แต่สำหรับคนที่เสพงานเอกลักษณ์อย่างผมมันถือได้ว่าน่าหลงไหลนะครับ ส่วนความน่าสนใจของภาพคุณเอกอยู่ที่ข้อมูลมันครบ ถึงใครจะมองว่ารูปวาดมันไม่สมจริง แต่จะมีใครสังเกตุกันบ้างไหมว่าความเป็นไปของสิ่งที่ควรจะเป็นมันครบอยู่ในงานชิ้นนั้นๆ ยกตัวอย่างปืน มันต้องมีสลักอะไรตรงไหน มีปุ่ม มีไกอยู่ตรงไหน แม้แต่น๊อตมันก็อยู่ครบ ถึงมันจะไม่เหมือน แต่มันก็มีอยู่ครบ ทางด้านเนื้อหา ผมเข้าใจในมุขตลกร้ายที่แฝงไว้ในนั้น ผมเคยอ่านเรื่อง cook of duty มันส์นะครับ ถ้าใครเข้าใจแก่นสารลึกๆของมัน มันมีดีเทลของข้อมูล รวมถึงการเสียดสี และการสร้างตัวละครที่มีเอกลักษณ์ของตัวมันเองได้ดี ผมไม่ได้ยอนะครับ แต่อยากให้คนที่อาจจะเคยผ่านตางานคุณเอกมาบ้าง แล้วไม่ได้ใส่ใจ ลองศึกษาดู จะรู้ว่ามันน่าสนใจยังไง

ผมยังคงชื่นชอบงานคุณเอกอยู่นะครับ สู้ต่อไปครับ

กระทู้ดักคนรุ่นเก่า .....รึเปล่า

ครับ พี่เอกถึงจะวาดไม่สวย แต่แน่ใจได้ว่ารายละเอียดถูกต้องแน่นอน ส่วนเรื่องเนื้อหา..ผมว่ามันเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลนะครับ ลายเส้นแนวพี่เอกอาจจับกลุ่มผู้อ่านสายการเมือง รึสายการ์ตูน Art ได้ แต่จับสายหลักที่เน้นลายเส้นสวยสบายตาขายส่วนเว้าส่วนโค้งไม่ได้

แต่ก็ยังคงเป็นกำลังใจให้ครับ ....

ปล. M4 สวยดีครับ

ปีนี้เพิ่งวาดภาพลงสีได้ ๒รูปครับ

คือรูปล่าสุดที่เพิ่งลงไปในหัวข้อนี้

กับภาพสีรูปใหม่สำหรับประกอบเรื่องสั้นวันวาเลนไทน์ที่วาดไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วมาลงใหม่ที่ let นี้ละครับ

(นานๆมาที่นี่ทีครับ เพราะเดี๋ยวนี้แทบไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับการ์ตูนแล้ว)

ผมเองก็ไม่ได้ทำงานในวงการการ์ตูนแบบเต็มเวลาเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ตอนนี้หลุดมาอยู่วงการอิเล็คฯ แต่ก็ยังรับงานในวงการการ์ตูนอยู่ข่องท่านหนึ่งอยู่คนเดียว คิดว่าผมเองแทบหลุดออกจากวงการการ์ตูนไปเกินครึ่งตัวแล้วละครับ ก็สรุปกันได้ว่าพวกเราคง "วาดเท่าที่อยากวาดและเวลาที่เอื้ออำนวย"

back to main